Lịch sử phát triển

TÓM TẮT SỰ HÌNH THÀNH VÀ PHÁT TRIỂN​

logo11

 

- Năm 1951 Bệnh xá Can Lộc được thành lập tại chân Núi Nghèn, có cơ cấu về nhân lực gồm 03 Y sỹ, 01 Y tá và 01 Hộ sinh, Bệnh xá trưởng là Y sỹ Từ Hữu Đề;

- Năm 1964 Bệnh xá chuyển đến thôn Sa Lạc, xã Thiên Lộc và được nâng cấp trang thiết bị, cơ sở hạ tầng, bổ sung thêm nhân lực đồng thời hình thành các khoa Nội, Ngoại, Sản và từ đó Bệnh viện Can Lộc được thành lập có cơ cấu hơn 30 Cán bộ Y tế, Viện trưởng là Bác sỹ Phạm Tiến Hoàn, Phó viện trưởng là Bác sỹ Nguyễn Thị Lý;

- Năm 1965 Đế quốc Mỹ ném bom phá hoại Miền bắc rất ác liệt Bệnh viện bị tàn phá nặng nề, để đảm bảo an toàn về người và tài sản Bệnh viện phải chuyển đến xóm Đông Nam, núi Hống Chùa Hương Tích xã Thiên Lộc để tránh thương vong do bom đạn;

 - Năm 1966 Bệnh viện được di chuyển về xóm Chiến Thắng xã Vĩnh Lộc và được Ty Y tế Hà Tĩnh chi viện tăng cường BS Trần Ngọc Thịnh và BS Đoàn Quang Lưu cùng một số Cán bộ Y tế khác để bệnh viện đảm bảo tốt công tác Cấp cứu, khám, chữa bệnh cho Thương binh, Bệnh binh và Nhân dân trên địa bàn cùng tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước trên dọc tuyến đường huyết mạch giao thông Quốc lộ 15A qua Ngã ba Đồng Lộc - Cầu Nhe - Quán trại;

- Năm 1973 sau khi Đế quốc Mỹ dừng chiến tranh phá hoại Miền bắc, Bệnh viện được chuyển về xóm Đoàn Kết xã Thiên Lộc;

- Năm 1978 Bệnh viện được chuyển đến xóm 7 Bắc sơn phía đông Núi Nghèn Thị Trấn Nghèn;

- Sau khi chia tách tỉnh Nghệ Tĩnh, năm 1993 Bệnh viện được chuyển về xóm 5 Nam Sơn Thị trấn Nghèn và thành lập Trung tâm Y tế huyện Can Lộc được cấu thành ba bộ phận gồm Phòng Y tế, Bệnh viện và Đội vệ sinh phòng dịch;

- Tháng 6 năm 2006 thành lập Phòng Y tế;

- Ngày 22 tháng 6 năm 2007 Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh Hà Tĩnh ký ban hành Quyết định số 1698/QĐ-UBND về việc thành lập các Bệnh viện Đa khoa Huyện, Trung tâm Y tế Dự phòng huyện, Thành phố, Thị xã; Bệnh viện Đa khoa huyện Can Lộc được tái thành lập cho đến nay.

LÃNH ĐẠO BỆNH VIỆN QUA CÁC THỜI KỲ

Năm 1964 đến năm 1979: Viện trưởng là BS Phạm Tiến Hoàn; Phó Viện trưởng gồm: BS Nguyễn Thị Lý và ông Trần Quốc Thiển.

Năm 1979 đến năm 1992: Viện trưởng là Bs Trần Lưu; Phó Viện trưởng gồm: YS Trần Huỳnh, YS Nguyễn Trọng Huyến, Bà Nguyễn Thị Thu và BS Nguyễn Lương Xu.

Tháng 4 Năm 1992 đến tháng 7 năm 1992: Quyền Viện trưởng là BS.CKI. Nguyễn Lương Xu; Phó viên trưởng gồm: BS.CKI. Hoàng Văn Ngụ và BS.CKII. Lê Thế Nhiên.

Tháng 8 năm 1992 đến tháng 3 năm 2004: Giám đốc là BS.CKI. Hoàng Văn Ngụ; Phó giám đốc gồm: BS.CKII. Lê Thế Nhiên và BsCKI Trần Lý;

Tháng 5 năm 2004 đến tháng 10 năm 2009: Giám đốc là Thầy thuốc ưu tú BS.CKI.Trần Lý; Phó giám đốc gồm: BS.CKII. Lê Thế Nhiên và BS.CKI. Nguyễn Đức Ngọc;

Tháng 11 năm 2009 đến nay: Giám đốc là BSCKII Lê Thế Nhiên; Phó giám đốc gồm: BS.CKI. Đặng Văn Sâm và BS.CKI. Nguyễn Đức Ngọc.

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây